Đang thực hiện
  • Hotline
  • Doanh nghiêp & Đầu tư
  • Giấy phép và SHTT
  • Sổ đỏ & Hôn nhân
Văn phòng
(043) 795 7776
0965 15 13 11 - 0904 445 449
Văn phòng
(043) 795 7779
0965 15 13 11 - 0904 445 449

Xin hỏi việc sử dụng tài sản của người vắng mặt

Thời gian đăng: 14/11/2014 10:25

Câu hỏi của anh Nam - Nghệ An

Đầu năm 2008, anh trai tôi do chơi cờ bạc thua lỗ nên đã đưa cả gia đình bỏ trốn vào Tây Nguyên làm ăn, bỏ lại mảnh đất 460 m2  cùng với toàn bộ tài sản trên đất cho tôi quản lý toàn bộ số tài sản trên trong 3 năm nay. Tháng 7 năm 2010 có người đến đòi 15 triệu đồng tiền anh vay nợ. Tôi đã bán đi hai chiếc máy trong nhà xưởng của anh để trả nợ. Đầu năm nay, anh trai tôi về thăm nhà, không đồng ý với việc làm của tôi, yêu cầu tôi trả lại số tiền trên. Xin hỏi, tôi làm như vậy có đúng với quy định của pháp luật hay không? Tôi có phải trả lại 15 triệu đồng cho anh tôi không?

Trả lời của Văn Phòng Luật Oceanlaw

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:
Việc làm của bạn là đúng với quy định của pháp luật. Bạn không phải trả lại tiền cho anh trai của mình.
Căn cứ Điều 77 Bộ luật Dân sự năm 2005: người quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú có quyền:
“Trích một phần tài sản của người vắng mặt để thực hiện nghĩa vụ thanh toán nợ đến hạn của người vắng mặt.”
Như vậy, việc bạn bán 02 chiếc máy trong xưởng của anh trai bạn để trả nợ là không sai. Chính vì vậy, bạn không phải trả lại số tiền trên cho anh trai của bạn.
 

Mọi thông tin quý khách cần tư vấn liên hệ  04. 3795 7776 - 04. 3795 7779       hoi dap
 
>> Trang chủ : oceanlaw.vn - oceanlaw.com.vn
>>  Luật đầu tư: http://giayphepdautu.vn
>>  Luật doanh nghiệp : http://thanhlapcongtyuytin.vn
>> Sở hữu trí tuệ : http://dangkybaohothuonghieu.com 
>> Giấy phép :giayphepcon.com - giayphepcon.net - xingiayphepcon.com
 
Hotline : 0965151311 - 0903 481 181
Tên của bạn (*)
Email (*)
Nội dung thông điệp (*)
Vui lòng nhập vào nội dung !
Mã ngẫu nhiên (*) captcha Vui lòng nhập vào mã ngẫu nhiên
ADV Right 1