Đang thực hiện
  • Hotline
  • Doanh nghiêp & Đầu tư
  • Giấy phép và SHTT
  • Sổ đỏ & Hôn nhân
Văn phòng
(043) 795 7776
0965 15 13 11 - 0904 445 449
Văn phòng
(043) 795 7779
0965 15 13 11 - 0904 445 449

Xin hỏi về Quyền sở hữu tài sản

Thời gian đăng: 14/11/2014 10:05

Câu hỏi của bà Trần Thị Lan - Đống Đa, Hà Nội

Gia đình tôi có chiếc bình cổ từ thời vua Càn Long đã được đăng ký theo quy định của pháp luật di sản văn hóa, thời gian gần đây có người đến hỏi mua với giá rất cao và chúng tôi cũng có ý định bán. Được tin chúng tôi có ý định bán chiếc bình cổ đó thì đại diện chính quyền địa phương đến yêu cầu gia đình tôi không bán chiếc bình cổ vì chiếc bình cổ đó có giá trị đối với công tác bảo tồn di sản văn hóa của Nhà nước, nếu gia đình tôi bán thì sẽ bán cho Nhà nước, Nhà nước có quyền ưu tiên mua. Tôi được biết việc mua bán cổ vật được nhà nước cho phép, vậy việc làm của đại diện chính quyền địa phương như vậy có đúng với quy định của pháp luật hay không? Nhà nước có quyền ưu tiên mua hay không?

Trả lời của Văn phòng Luật Oceanlaw

Vấn đề bạn hỏi, tôi xin trả lời như sau:
Việc làm của chính quyền địa phương là đúng với quy định của pháp luật. Nhà nước có quyền ưu tiên mua cổ vật.
Theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Di sản văn hóa năm 2001 thì cá nhân có quyền bán cổ vật thuộc sở hữu tư nhân theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, tại khoản 2 Điều 199 Bộ luật Dân sự 2005 và khoản 2 Điều 43 Luật Di sản văn hóa  thì Nhà nước được ưu tiên mua cổ vật. Theo thông tin mà bạn cung cấp thì chiếc bình cổ đó có giá trị trong công tác bảo tồn di sản văn hóa của Nhà nước,  đối chiếu với quy định trên thì Nhà nước có quyền ưu tiên mua chiếc bình cổ của gia đình bạn.

 

Mọi thông tin quý khách cần tư vấn liên hệ  04. 3795 7776 - 04. 3795 7779       hoi dap
 
>> Trang chủ : oceanlaw.vn - oceanlaw.com.vn
>>  Luật đầu tư: http://giayphepdautu.vn
>>  Luật doanh nghiệp : http://thanhlapcongtyuytin.vn
>> Sở hữu trí tuệ : http://dangkybaohothuonghieu.com 
>> Giấy phép :giayphepcon.com - giayphepcon.net - xingiayphepcon.com
 
Hotline : 0965151311 - 0903 481 181
Tên của bạn (*)
Email (*)
Nội dung thông điệp (*)
Vui lòng nhập vào nội dung !
Mã ngẫu nhiên (*) captcha Vui lòng nhập vào mã ngẫu nhiên
ADV Right 1