Leaderboard Ad

Hai người đồng giới có được nhận con nuôi hay không

0

Hai người đồng giới ở Việt Nam hiện nay có được nhận con nuôi hay không ?

Hiện nay nước ta đã cho phép hai người đồng giới kết hôn với nhau, nhưng không công nhận hay thừa nhận hôn nhân giữa người cùng giới tính. Xã hội bây giờ cũng không còn kỳ thị ,hà khắc với người đồng tính như trước đây khi ngầm cho phép các cuộc hôn nhân đồng tính, sau khi kết hôn ai cũng muốn nhà có tiếng cười của trẻ nhỏ, đây là niềm vui của mọi gia đình, vậy đối với những người không thể có con, sinh thì sao, hay 2 người đồng giới có được nhận con nuôi hay không ?

Hai người đồng giới có được nhận con nuôi hay không

Điều kiện nhận con nuôi ở nước ta

Điều 14: Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định về điều kiện nhận con nuôi như sau:
Trước tiên người nhận con nuôi phải thỏa mãn những điều kiện nhận con nuôi sau :

  • Đạo đức tốt.
  • Kiểm soát được hành vi dân sự của mình.
  • Đang trong quá trình cải tạo…sẽ không được nhận con nuôi.
  • Tuổi của người muốn nhận con nuôi phải trên người con nuôi 20 tuổi.
  • Có kinh tế, sức khỏe, đảm bảo được nuôi dưỡng chăm sóc giáo dục con cái.
  • Không mắc phạt tù hay trong thời gian chấp nhận hình phạt tù không giam giữ.
  • Chưa được xóa án tích tội cố ý gây tổn hại sức khỏe, tính mạng, bạo lực gia đình của người khác.

Khoản 3, Điều 8 Luật nuôi con nuôi cũng quy định: “ Con nuôi chỉ được 1 người nhận tức là người độc thân hoặc 2 vợ chồng”.
Cho nên người đồng giới có thể nhận con nuôi bằng xác nhận độc thân, do nước ta vẫn chưa cồng nhận 2 người đồng giới là vợ chồng. Như vậy một trong 2 người có thể đứng ra nhận con nuôi với tình trạng độc thân.

Thủ tục nhận con nuôi

Thủ tục nhận con nuôi bao gồm: Đơn xin nhận con nuôi; Hộ chiếu bản sao có công chứng ; Chứng minh nhân dân ; phiếu lý lịch tư pháp; Có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân; giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do UBND cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

Thông tin chi tiết về nhận con nuôi bạn có thể liên hệ ngay đến văn phòng luật Oceanlaw để được tư vấn tốt nhất, mọi thủ tục chúng tôi sẽ giúp đỡ bạn đến bước cuối cùng.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ Trợ Trực Tuyến
icon phone
Hotline: (04) 3795 7776 - (04) 3795 7779