Công bố sản phẩm nước rửa tay

0

Nhiều doanh nghiệp thắc mắc nước rửa tay hay cà phòng rửa tay dạng nước có được xếp vào mỹ phẩm hay không. Nếu có thì quy định việc công bố mỹ phẩm như thế nào? Hôm nay Oceanlaw giải đáp thắc mắc của bạn như sau :

1. Thủ tục Nhập Khẩu nước rửa tay:

Xà phòng rửa tay thuộc “Sản phẩm mỹ phẩm” nên khi nhập khẩu Công ty căn cứ vào các quy định sau:
Căn cứ khoản 1 Điều 35 Thông tư 06/2011/TT-BYT ngày 25/01/2011 của Bộ Y tế quy định về việc nhập khẩu mỹ phẩm như sau:

Các sản phẩm mỹ phẩm đã được Cục Quản lý dược – Bộ Y tế cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm còn hiệu lực được phép nhập khẩu vào Việt Nam. Thủ tục nhập khẩu thực hiện tại cơ quan Hải quan theo quy định hiện hành. Khi làm thủ tục nhập khẩu, doanh nghiệp xuất trình với cơ quan Hải quan Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm đã được Cục Quản lý dược – Bộ Y tế cấp số tiếp nhận.”

Căn cứ Điều 3 Thông tư trên quy định khi công bố mỹ phẩm:

“Điều 3. Quy định về việc công bố sản phẩm mỹ phẩm

1. Các tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm chịu trách nhiệm hoàn toàn về sản phẩm của mình khi lưu thông. Cơ quan nhà nước có quyền kiểm tra sản phẩm bất cứ khi nào.
2. Lệ phí công bố sản phẩm mỹ phẩm được thực hiện theo quy định hiện hành.
3. Tổ chức, cá nhân đưa sản phẩm ra ngoài thị trường phải có ngành nghề kinh doanh, sản xuất mỹ phẩm.
4. Việc công bố tính năng của sản phẩm mỹ phẩm (mục đích sử dụng của sản phẩm) phải đáp ứng hướng dẫn của ASEAN về công bố tính năng sản phẩm mỹ phẩm (Phụ lục số 03-MP).

Đối với công bố sản phẩm nước rửa tay:

– Căn cứ vào Biểu thuế xuất nhập nhập khẩu ưu đãi 2014 ban hành theo Thông tư số 182/2015/TT-BTC ngày 16/11/2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2014, thì mặt hàng:
+ Nước rửa tay dùng ở các nhà hàng, khách sạn như công ty mô tả có thể tham khảo phân loại mã HS 3401.20.99;
– Căn cứ vào Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/1/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc phân loại áp dụng mức thuế suất đối với hàng hóa xuất nhập khẩu.
– Căn cứ vào Chú giải của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa năm 2007 của Hội đồng hợp tác Hải quan thế giới (HS 2007).

Trên đây là sự tư vấn của Oceanlaw về công bố nước rửa tay nhập khẩu. Mọi thông tin chi tiết liên hệ theo hotline 0965 15 13 11 để được tư vấn tốt nhất.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ Trợ Trực Tuyến
icon phone
Hotline: (04) 3795 7776 - (04) 3795 7779