Đang thực hiện
  • Hotline
  • Doanh nghiêp & Đầu tư
  • Giấy phép và SHTT
  • Sổ đỏ & Hôn nhân
Văn phòng
(043) 795 7776
0965 15 13 11 - 0904 445 449
Văn phòng
(043) 795 7779
0965 15 13 11 - 0904 445 449

Cán bộ nhà nước ngoại tình có bị đuổi việc?

Thời gian đăng: 11/10/2018 10:08
Luật sư cho tôi hỏi, bạn tôi làm trong cơ quan nhà nước mà hợp đồng đang chờ kết quả xét biên chế và đang có tình cảm với 1 chị trong cơ quan. 2 người hẹn đi cafe và đi ăn chung, có nhắn tin và gọi điện thoại rồi bị chồng phát hiện và đòi làm thủ tục ly hôn. Đồng thời vào cơ quan và báo cho lãnh đạo biết. Cho em hỏi như vậy thì 2 người sẽ bị xử phạt như thế nào? bạn tôi lo vì sợ bị buộc thôi việc xin luật sư tư vấn giúp để tìm cách ổn thỏa!
Cán bộ nhà nước ngoại tình có bị đuổi việc?

Cán bộ nhà nước ngoại tình có bị đuổi việc?

Luật sư tư vấn cho bạn như sau: Tùy theo mức độ quan hệ giữa 2 người đó có thể phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình. Đối với trường hợp nếu hành vi của bạn của bạn chưa tới mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự thì bạn của bạn sẽ bị xử phạt hành chính căn cứ theo quy định trong khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP: 1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng tới 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau: a) Người đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, người chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình đã biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ; b) Người đang có vợ hoặc đang có chồng mà còn chung sống như vợ chồng với người khác; c) Người chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình đã biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ; d) Đăng ký kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời; đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi và con nuôi; e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng. Đối chiếu với những quy định trên, đối với trường hợp người bạn của bạn và người phụ nữ đó chỉ quan hệ đồng nghiệp là đi ăn chung và đi café, nhắn tin, và gọi điện thoại mà không chung sống hay kết hôn với nhau thì hành vi đó sẽ không vi phạm pháp luật. Ngoài ra, theo như bạn đã trình bày người bạn của bạn chỉ làm việc theo hợp đồng trong cơ quan nhà nước vì thế chưa phải là viên chức. Do vậy, bạn của bạn có bị buộc thôi việc hay không còn phụ thuộc vào mức độ về các hành vi vi phạm mà bạn của bạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động cũng như nội quy của cơ quan đã quy định. Đối với trường hợp nếu nội quy của cơ quan quy định thì bạn của bạn sẽ bị xử lý kỷ luật theo nội quy của cơ quan nơi bạn của bạn đang làm việc, nếu hành vi đó không vi phạm nội quy của cơ quan thì bạn của bạn sẽ không buộc phải thôi việc. Mong rằng nội dung tư vấn trên có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Mọi thông tin quý khách cần tư vấn liên hệ  04. 3795 7776 - 04. 3795 7779       hoi dap
 
>> Trang chủ : oceanlaw.vn - oceanlaw.com.vn
>>  Luật đầu tư: http://giayphepdautu.vn
>>  Luật doanh nghiệp : http://thanhlapcongtyuytin.vn
>> Sở hữu trí tuệ : http://dangkybaohothuonghieu.com 
>> Giấy phép :giayphepcon.com - giayphepcon.net - xingiayphepcon.com
 
Hotline : 0965151311 - 0903 481 181
Tên của bạn (*)
Email (*)
Nội dung thông điệp (*)
Vui lòng nhập vào nội dung !
Mã ngẫu nhiên (*) captcha Vui lòng nhập vào mã ngẫu nhiên
ADV Right 1