Cá nhân có nhập khẩu mỹ phẩm được không ?

0

Cá nhân có nhập khẩu mỹ phẩm được không? – Oceanlaw là đơn vị uy tín trong nhiều dịch vụ đặc biệt là Công bố mỹ phẩm, thực phẩm, thành lập doanh nghiệp, thủ tục liên quan đến pháp lý tại Việt Nam. Với đội ngũ nhân sự giàu kinh nghiệm, nhiệt huyết, có kỹ năng và chuyên môn cao, giải quyết khó khăn cho doanh nghiệp. Hôm nay Oceanlaw tư vấn cá nhân có nhập khẩu mỹ phẩm được không?

>> Công bố sản phẩm nước rửa tay

Cá nhân có thể nhập khẩu mỹ phẩm hay không?

Khi quý khách hàng nhập khẩu mỹ phẩm, thì phải tiến hành công bố mỹ phẩm tại Bộ Y Tế. Chỉ khi được Bộ Y Tế cấp số lưu hành thì mới được nhập khẩu mỹ phẩm.

Quản lý chuyên ngành về mỹ phẩm được quy định tại Điều 35 Thông tư số 06/2011/TT-BYT ngày 25 tháng 01 năm 2011 của Bộ y tế Quy định chi tiết về quản lý mỹ phẩm. Cụ thể:

“Điều 35. Nhập khẩu mỹ phẩm

Khi được bộ y tế cấp phiếu công bố lưu hành mỹ phẩm thì được phép nhập khẩu vào Việt Nam khi phiếu công bố còn hiệu lực. Thủ tục nhập khẩu thực hiện tại cơ quan Hải quan theo quy định hiện hành. Khi làm thủ tục nhập khẩu, doanh nghiệp xuất trình với cơ quan Hải quan Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm đã được Cục Quản lý dược – Bộ Y tế cấp số tiếp nhận.

cá nhân có nhập khẩu được mỹ phẩm không

Một số trường hợp không phải tiến hành công bố mỹ phẩm :

a) Tổ chức, cá nhân nhập khẩu mỹ phẩm để nghiên cứu, kiểm nghiệm phải gửi đơn hàng nhập khẩu mỹ phẩm dùng cho nghiên cứu, kiểm nghiệm tới Cục Quản lý dược – Bộ Y tế (Phụ lục số 14-MP). Số lượng tối đa cho mỗi sản phẩm là 10 mẫu.

Kiểm nghiệm sẽ được làm thành 03 bản. Khi được phê duyệt có 02 bản lưu tại Cục quản lý dược, 01 bản gửi đơn vị nhập khẩu.

Các sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu để nghiên cứu, kiểm nghiệm phải được sử dụng đúng mục đích, không được phép đưa ra lưu thông trên thị trường.

b) Tổ chức, cá nhân nhận mỹ phẩm là quà biếu, quà tặng làm thủ tục nhập khẩu tại cơ quan Hải quan theo quy định. Tổng trị giá mỗi lần nhận không vượt quá định mức hàng hóa được miễn thuế theo quy định hiện hành.

Như vậy đối với mỹ phẩm nhập khẩu dưới hình thức là quà biếu , tặng thì không được phép bày bán trên thị trường.

c) Tổ chức, cá nhân nhập khẩu mỹ phẩm để trưng bày tại hội chợ, triển lãm và các trường hợp tạm nhập tái xuất khác phải làm thủ tục xin cấp giấy phép tạm nhập tái xuất của Bộ Công Thương theo quy định hiện hành.”.

Theo như điều 35 thì có một số trường hợp không bắt buộc phải thực hiện công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định. Đối với nhập khẩu số lượng lớn nhằm mục đích kinh doanh thì cá nhân, tổ chức bắt buộc phải thực hiện công bố mỹ phẩm theo đúng quy định, và chủ thể thực hiện bắt buộc là doanh nghiệp.

Trên đây là sự tư vấn của Oceanlaw khách hàng có nhu cầu công bố mỹ phẩm liên hệ trực tiếp để được tư vấn.

Xem thêm : Công bố mỹ phẩm hàn quốc

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ Trợ Trực Tuyến
icon phone
Hotline: (04) 3795 7776 - (04) 3795 7779