Leaderboard Ad

Ai được quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn?

0

Tôi và bạn trai có 1 con chung. Khi chia tay, anh ta và gia đình đòi quyền nuôi đứa trẻ tuy nhiên tôi không đồng ý.
Cho tôi hỏi: Trong trường hợp này bạn trai tôi có quyền nuôi con hay không? Chúng tôi chung sống từ năm 2009 tuy nhiên chưa đăng ký kết hôn. Con trai chúng tôi hiện nay được 4 tuổi.

Ai được quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn?

Ai được quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Chào bạn!
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:
Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình: Nam, nữ không làm thủ tục đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được luật pháp công nhận là vợ chồng.
Theo Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 đã quy định về việc xác định cha, mẹ như sau: Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hay do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của hai vợ chồng. Con được sinh ra trong thời gian 300 ngày tính từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được xem là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân. Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn đồng thời được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.
Theo những quy định vừa trích dẫn ở trên mặc dù 2 bạn đã chung sống như vợ chồng từ năm 2009 tuy nhiên không đăng ký kết hôn nên luật pháp vẫn không công nhận là vợ chồng. Do vậy, con được sinh ra khi 2 bạn chưa có Giấy chứng nhận kết hôn sẽ không được xác định là con chung. Nếu bạn trai của bạn có chứng cứ chứng minh được mình là cha của đứa trẻ thì mới có quyền giành quyền nuôi con với bạn.
Trường hợp bạn trai bạn đã thực hiện một số thủ tục thừa nhận con thì quyền nuôi con được quy định như sau: căn cứ theo khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì : Nếu nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn căn cứ theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa hai vợ chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con cái, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa 2 bên được giải quyết theo quy định trong Điều 15 và Điều 16 của Luật này.
Theo đó, 2 người sẽ thỏa thuận về người trực tiếp nuôi dưỡng con, nghĩa vụ, quyền của từng bên sau ly hôn đối với con cái. Trường hợp không thể thỏa thuận được, Tòa án nhân dân sẽ quyết định giao con cho 1 bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về nhiều mặt của con. Nếu con từ đủ 7 tuổi trở đi thì phải xem xét nguyện vọng của con. Con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ một số trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hay cha mẹ có thỏa thuận khác thích hợp với lợi ích của con.
Như vậy, trường hợp bạn trai bạn đã làm thủ tục nhận con theo quy định của pháp luật, tuy nhiên 2 bạn không thỏa thuận được ai sẽ là người nuôi dưỡng con sau khi chấm dứt việc chung sống, tòa án nhân dân sẽ quyết định dựa trên quyền lợi của con. Do vậy, khi việc tranh chấp quyền nuôi con của 2 bạn được giải quyết ở tòa án, để có nhiều cơ hội giành quyền nuôi con hơn thì bạn cần đưa ra những chứng cứ chứng minh cho việc cháu bé ở với mẹ sẽ tốt hơn khi ở với bố (ví dụ như: tình cảm dành cho con, các điều kiện vật chất, công việc, thu nhập, chỗ ở… của bạn).

Trên đây là một số tư vấn của Luật Oceanlaw đối với trường hợp của bạn, để biết thêm thông tin chi tiết vui lòng liên hệ hotline của Oceanlaw.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ Trợ Trực Tuyến
icon phone
Hotline: (04) 3795 7776 - (04) 3795 7779